ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷ பதவி விலகியதன் பின்னர், புதிய ஜனாதிபதியை நியமிப்பது உள்ளிட்ட நிர்வாக நடவடிக்கைகள் தொடர்பில் இலங்கை சட்டத்தரணிகள் சங்கம் அறிக்கை ஒன்றை வெளியிட்டுள்ளது.

இது தொடர்பில் ஜனாதிபதி சட்டத்தரணி சாலிய பீரிஸ் தெரிவிக்கையில்,

“சபாநாயகரை செயல் தலைவராக நியமிக்க வேண்டும். நியமனம் செய்யப்பட்ட ஒரு மாதத்திற்குள் தகுதியான எம்.பி.க்களில் இருந்து ஒருவரை தேர்ந்தெடுக்கும் அதிகாரம் பாராளுமன்றத்திற்கு உள்ளது. 

பாராளுமன்றத்தில் நடத்தப்படும் வாக்கெடுப்பு மூலம் இது நடத்தப்படுகிறது. 

1993 இல், பதில் ஜனாதிபதி டி.பி.விஜேதுங்க மட்டுமே வேட்புமனுக்களை சமர்ப்பித்தார். எனவே, அவர் போட்டியின்றி தலைவராக நியமிக்கப்பட்டார். வேண்டுமானால், ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஒன்றுக்கு மேற்பட்டவற்றை பரிந்துரைக்கலாம். அதன்பின் பாராளுமன்றத்தில் வாக்கெடுப்பு நடத்தப்படுகிறது. 

அந்த வாக்கெடுப்பில், ஜனாதிபதித் தேர்தலைப் போலவே, ஒன்று, இரண்டு அல்லது மூன்று வாக்குகள் குறிக்கப்படலாம். 

அப்போது, ​​நாட்டில் நடப்பு அதிபர் தேர்தல் போல், 50%க்கு மேல் இருந்தால், அந்த வேட்பாளர் ஜனாதிபதியாக அறிவிக்கப்படுவார். அல்லது கீழே உள்ள வேட்பாளர்கள் நீக்கப்படுவார்கள். இரண்டாவது விருப்பம் அகற்றப்பட்டு, ஏற்கனவே வாக்களித்ததில் சேர்க்கப்பட்டது. அந்த வகையில், 50% க்கும் அதிகமான வழக்குகளில், ஒரு பாராளுமன்ற உறுப்பினர் ஜனாதிபதியாக அறிவிக்கப்படுகிறார்.” என்றார்.