இலங்கையின் 8வது நிறைவேற்று ஜனாதிபதியை தெரிவு செய்வதற்கான பாராளுமன்ற தேர்தல் இன்று நடைபெறவுள்ளது. நாட்டின் நாடாளுமன்ற வரலாற்றில் இது ஒரு புதிய அனுபவம்.

அரசியலமைப்பின் 38 வது பிரிவின் துணை அரசியலமைப்பு (1) இன் படி, அரசியலமைப்பின் 40 வது பிரிவில் கூறப்பட்டுள்ளபடி, ஜனாதிபதியின் பதவி காலியாக இருந்தால், ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பதவியை வகிக்க மட்டுமே ஜனாதிபதியாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட வேண்டும். 

காலியாக உள்ள ஜனாதிபதியின் மீதமுள்ள பதவிக் காலத்தில். இந்த தேர்தல் 1981 ஆம் ஆண்டின் 2 ஆம் இலக்க ஜனாதிபதி தேர்தல் (சிறப்பு ஏற்பாடுகள்) சட்டத்தின் விதிகளின்படி நடத்தப்பட வேண்டும். 

நாடாளுமன்றத்தின் பொதுச் செயலாளர் தலைமையில் இந்தச் செயற்பாடுகள் நடைபெறுவதுடன், இன்றைய வாக்கெடுப்பில் சபாநாயகரும் வாக்கெடுப்பு நடத்துவார்.

வாக்குப்பதிவின் போது, ​​நாடாளுமன்றத்தின் பொதுச் செயலாளர் தேர்தல் நடத்தும் அதிகாரியாகச் செயல்படுகிறார், மேலும் வாக்குப்பதிவு தொடங்கும் முன், அவர் காலியான வாக்குப் பெட்டி அல்லது காலி வாக்குப் பெட்டிகளை எம்.பி.க்களிடம் காட்டி சீல் வைக்க வேண்டும்.

இதனால், வாக்குப்பதிவு தொடங்கும் போது, ​​தேர்தல் நடத்தும் அலுவலராக செயல்படும் பொதுச்செயலாளர், சபாநாயகர் உட்பட ஒவ்வொரு உறுப்பினரின் பெயரையும் கூறி, ஒவ்வொரு உறுப்பினரும் தேர்தல் நடத்தும் அலுவலரின் மேஜைக்கு சென்று, வாக்குச் சீட்டைப் பெற்று, வாக்கைக் குறிக்க வேண்டும். மற்றும் வாக்குப்பெட்டியில் வைக்கவும்.

அதன்படி எம்.பி.க்கள் தாங்கள் வாக்களிக்கும் வேட்பாளரின் பெயருக்கு முன்னால் உள்ள பெட்டியில் “1” என்ற எண்ணை போட்டு வாக்களிக்க வேண்டும். மூன்று வேட்பாளர்கள் முன்மொழியப்பட்டுள்ளதால், விருப்பங்களைக் குறிக்கவும் வாய்ப்பு உள்ளது. 

அதன்படி, மற்ற வேட்பாளர்களின் பெயர்களுக்கு முன்னால் உள்ள பெட்டிகளில், 2, 3 விருப்பத்தேர்வுகள் வரிசைப்படி விண்ணப்பிக்கலாம்.

ஒரு வேட்பாளர் பதிவான செல்லுபடியாகும் வாக்குகளில் மூன்றில் ஒரு பங்கிற்கு மேல் பெற்றால், அந்த வேட்பாளர் ஜனாதிபதி பதவிக்கு தேர்ந்தெடுக்கப்படுவார். 

எந்த வேட்பாளரும் செலுத்தப்பட்ட செல்லுபடியாகும் வாக்குகளில் மூன்றில் இரண்டு பங்குக்கு மேல் பெறவில்லை என்றால், குறிப்பிடப்பட்ட இரண்டாவது மற்றும் மூன்றாவது விருப்பத்தேர்வுகள் சரிபார்க்கப்படும். 

பின்னர் குறைந்த வாக்குகள் பெற்ற வேட்பாளரை நீக்கிவிட்டு அவர்களுக்கு வழங்கப்பட்ட இரண்டாவது எண்ணிக்கை வாக்குகளை எண்ண வேண்டும்.

அந்த எண்ணிக்கையில் செல்லுபடியாகும் வாக்குகளில் மூன்றில் ஒரு பங்கிற்கு மேல் எந்த வேட்பாளரும் பெறவில்லை என்றால், அந்த எண்ணிக்கையில் அதிக வாக்குகளைப் பெற்ற வேட்பாளர் குடியரசுத் தலைவர் பதவிக்கு தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டதாக தேர்தல் அதிகாரி அறிவிக்க வேண்டும்.

1981 ஆம் ஆண்டின் 02 ஆம் இலக்க ஜனாதிபதியை தெரிவு செய்வதற்கான விசேட ஏற்பாடுகள் இரண்டு அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட வேட்பாளர்களுக்கு இடையில் வாக்குகள் சமமாக இருக்கும் போது, ​​ஜனாதிபதி சீட்டு மூலம் தேர்ந்தெடுக்கப்படுவார் என்று கூறுகிறது.