புதிய அரசியலமைப்பு தேவை – சர்வாதிகார 20 மக்கள் நிராகரிப்பர்

 

புதிய யாப்பு உருவாக்கத்தின் உள்நோக்கம் அற்றதாக அமையவேண்டும்

 
(சுஜித் மங்களடி சில்வா)

சர்வாதிகாரமுடைய 20 வது திருத்தத்தின் காரணமாக நாட்டில் ஜனநாயகம் அழிக்கப்பட்டது என்பதை ஜனாதிபதி தாமதமாகியதவது உணர்ந்திருப்பதை வரவேற்பதாக சமூக நீதிக்கான தேசிய இயக்கத்தின் தலைவர் தேசபந்து கரு ஜயசூரிய வலியுறுத்தியுள்ளார்.


அடுத்த ஒரு வருடத்திற்குள் ஒரு புதிய அரசியலமைப்பு மற்றும் ஒரு புதிய தேர்தல் முறை அறிமுகப்படுத்தப்படும் என்று ஜனாதிபதியே வெளியிட்ட அறிக்கையில் இருந்து இது தெளிவாகிறது என்றும், கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் பல குறைபாடுகள் நடந்திருப்பதை ஒப்புக் கொண்டதாகவும் அவர் சுட்டிக்காட்டினார். 


தேசபந்து கரு ஜயசூரிய இன்று வியாழக்கிழமை (14) கொழும்பில் நடந்த ஊடகவியலாளர் சந்திப்பில் அவர் இதனைக் குறிப்பிட்டார்.


ஜனாதிபதி அண்மையில் அளித்த வாக்குறுதிகளை நிறைவேற்ற வேண்டிய நேரம் வந்துவிட்டது. எங்கள் புதிய அலுவலகத்தில் நடைபெற்ற முதல் செய்தி மாநாட்டில் கலந்து கொள்ள உங்கள் அனைவரையும் வரவேற்கிறோம். 


நாட்டைப் பாதிக்கும் பல விஷயங்களில் எங்கள் அமைப்பின் பார்வைகளை நாட்டுக்குக் காண்பிப்பது நமது கடமையாக நாங்கள் கருதுகிறோம். அரசாங்கங்களை கவிழ்க்க அல்லது அதிகாரத்தை பெற வேண்டும் என்ற நோக்கத்தில் இந்த உண்மைகளை நாங்கள் முன்வைக்கவில்லை. ஏனென்றால், குடிமக்களாகவும், ஒரு அமைப்பாகவும், நாட்டைப் பாதிக்கும் மற்றும் பொது நலனுக்கு முக்கியமான விஷயங்களில் தலையிடுவது நமது கடமை என்று நாங்கள் கருதுகிறோம்.


இராணுவத்தின் 72 வது ஆண்டு விழாவின் போது, க existenceரவ ஜனாதிபதி சமீபத்தில் நாட்டின் இருப்பு மற்றும் எதிர்காலத்தை பாதிக்கும் பல முக்கியமான பிரச்சினைகளை முன்வைத்தார். நீதியான சமுதாயம் மற்றும் ஜனநாயக நாட்டின் ஆதரவாளர்களாகிய நாங்கள் இந்த யோசனைகளை மிகவும் கவனமாக பரிசீலித்தோம். அவருடைய கதையை நாங்கள் ஆழமாகப் படித்தோம். அதில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள விஷயங்கள் நிறைவேறினால், அவர் தாமதப்படுத்துவதன் மூலம் அல்லது மக்களின் விருப்பங்களை நிறைவேற்றுவதன் மூலம் சமூக மரியாதையைப் பெற்று நாட்டை முன்னேற்ற முடியும். 


முன்னதாக இந்த முயற்சிக்கு உதவுவதற்காக எங்கள் உளவுத்துறை கவுன்சில் தயாரித்த 15 முக்கிய திட்டங்கள் குறித்து ஜனாதிபதியின் கவனத்தை ஈர்த்தோம். அதிகாரிகள் தங்கள் நிலையை மறுபரிசீலனை செய்யுமாறு கேட்டுக்கொள்கிறோம். கடந்த இரண்டு வருடங்களில் குறைபாடுகள் இருந்தன என்பதை ஜனாதிபதியால் ஒப்புக் கொள்ளத்தக்கது. அவர் ஐ.நா பொதுச்செயலாளரை சந்தித்தபோது அவர் நம் நாட்டில் ஜனநாயகத்தை நிலைநாட்டி மனித உரிமைகளை பாதுகாப்பார் என்றும் கூறினார். அதன்படி, அந்த வாக்குறுதிகளை நிறைவேற்றுவது அவரது கடமை.


அடுத்த ஒரு வருடத்திற்குள் புதிய அரசியலமைப்பு மற்றும் புதிய தேர்தல் முறை அறிமுகப்படுத்தப்படும் என்று ஜனாதிபதி குறிப்பிட்டுள்ளார். இந்த செயல்முறை இந்த நாட்டிற்கு மிக முக்கியமான, முக்கியமான மற்றும் முக்கியமான அறிவிப்பாகும். நிறைவேற்று அதிகார ஜனாதிபதி முறையை மேலும் வலுப்படுத்தும் அரசியலமைப்பின் 20 வது திருத்தத்தை ஏற்றுக்கொள்வதன் மூலம் நாட்டில் ஜனநாயகம் எவ்வாறு அழிக்கப்பட்டது என்பதை அவர் புரிந்துகொள்வது நல்லது.


இன்று இந்த நாட்டில் உள்ள பெரும்பான்மையான மக்கள் நிறைவேற்று அதிகாரம் கொண்ட அரசியலமைப்பை ஏற்றுக்கொள்வதில்லை. எனவே, புதிய அரசியலமைப்பின் அவசியத்தையும் ஜனாதிபதி புரிந்துகொள்வது நாட்டிற்கு மிகவும் நல்லது. இந்த நாட்டின் இயல்பு, அதாவது இறையாண்மையின் தன்மை, மக்களின் இறையாண்மையின் தன்மை, சமூக சுதந்திரம் மற்றும் உரிமைகள் மற்றும் நீதித்துறையின் சுதந்திரம் ஆகியவை அரசியலமைப்பால் தீர்மானிக்கப்படுகின்றன.


ஒரு புதிய சமுதாயத்திற்கான தேசிய இயக்கம் ஒரு புதிய அரசியலமைப்பின் அவசியத்தை தொடர்ந்து வலியுறுத்தி வந்தது. நாட்டின் சட்டப்பேரவை வலுப்படுத்தப்பட வேண்டும் மற்றும் ஒரு சர்வாதிகார ஏகபோகத்தின் சாத்தியம் அகற்றப்பட வேண்டும் என்பதே எங்களின் முதன்மையான நிலைப்பாடு. எனவே, எங்களுடைய அடிப்படை கோட்பாடுகளுக்கு ஏற்ப ஒரு புதிய அரசியலமைப்பை உருவாக்க வேண்டிய தேவைக்காக நாங்களும் நிற்கிறோம். ஒரு அமைப்பாக நாங்கள் இங்கு வலியுறுத்த விரும்பும் சில முக்கிய புள்ளிகளும் உள்ளன.


சட்டத்தின் விஷயத்தில் நம் நாட்டுக்கு நல்ல வரலாறு இல்லை. அரசியலமைப்பு என்பது நாட்டின் உச்ச சட்டம் மற்றும் அடிப்படை சட்டம். அந்த அரசியலமைப்பு என்பது பொது நிர்வாகம் தொடர்பாக குடிமக்களுடன் எட்டப்பட்ட ஒப்பந்தமாகும். எனவே, நாட்டின் நிலையான இருப்பின் அடிப்படையில் குடிமகனின் பொது நலனுக்கான சட்டமாக சட்டம் இயற்றப்பட வேண்டும். அந்த செயல்முறை நேர்மையான மற்றும் தகுந்த மரியாதையுடன், உள்நோக்கம் இல்லாமல் மேற்கொள்ளப்பட வேண்டும்.


அதே நேரத்தில், வேலைக்கு தலைமை தாங்குபவர்களுக்கு சட்டம் மற்றும் அரசியலமைப்பு மரபுகள் குறித்த உயர் விழிப்புணர்வு இருக்க வேண்டும். நிச்சயமாக ஒரு சட்டமன்றத்தில் பாதுகாக்கப்பட வேண்டிய கொள்கைகள் மற்றும் மரபுகள் அங்கு பாதுகாக்கப்பட வேண்டும். அதே நேரத்தில், புதிய அரசியலமைப்பு குடிமக்களின் தீவிர பங்கேற்புடன் உருவாக்கப்பட வேண்டும். அதே நேரத்தில், கடந்த கால தவறுகளை மீண்டும் செய்யாமல் இருப்பதை உறுதி செய்ய வேண்டும்.


செய்யப்பட வேண்டிய முதல் விஷயம், அரசியலமைப்பின் அடிப்படையில் இருக்க வேண்டிய அடிப்படைக் கோட்பாடுகளை அடையாளம் கண்டு, அந்தக் கொள்கைகளில் ஒருமித்த கருத்தை எட்டுவதாகும். மேலும், அந்த கொள்கைகள் அடங்கிய ஆவணம் பொதுமக்கள் அறிய முன்கூட்டியே வெளியிடப்பட வேண்டும்.


அந்தக் கொள்கைகளின் அடிப்படையில் புதிய அரசியலமைப்பை உருவாக்குவது பற்றிய விவாதங்கள் பின்னர் தொடங்கப்பட வேண்டும். அவ்வாறு உருவாக்கப்பட்ட அரசியலமைப்பு வரைவு, நிறுவப்பட்ட கொள்கைகளுக்கு இணங்குகிறதா என, உச்ச நீதிமன்றத்தின் ஒப்புதலுக்கு உட்பட்டு, நிறைவேற்றப்பட வேண்டும்.


நாங்கள் ஒரு புதிய அரசியலமைப்பை நம்புகிறோம், அது போன்ற நடைமுறைக்கு ஏற்ப செயல்பட்டால் மட்டுமே அது இந்த நாட்டிற்கு நல்லது. ஒரே நாடு, ஒரே சட்டம், ஒரே கொள்கை அமுல்படுத்தப்படும் என்று ஜனாதிபதி மீண்டும் கூறியுள்ளார். எனினும், இதுவே தருணம்.


தற்போது நாட்டில் அப்படி எதுவும் இல்லை. புவனேகபாகு அரச நீதிமன்றத்தில் நுழைந்தவர்கள் இப்போது இந்த நாட்டில் பொறுப்பான பதவிகளை வகிக்கின்றனர். கடுமையான குற்றங்களுக்காக நீதிமன்றத்தால் மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டவர்கள் கூட ஜனாதிபதியால் மன்னிக்கப்படுகிறார்கள். அமைச்சர்கள் சிறைச்சாலைகளுக்குள் சென்று கைதிகளுக்கு மரண அச்சுறுத்தல் விடுக்கின்றனர்.


இவை தீவிர சம்பவங்கள். இதுபோன்ற சம்பவங்கள் தொடர்பாக சட்டத்தை அமல்படுத்துவதன் மூலம் நாட்டிற்கு முன்னுதாரணமாக இருப்பது முதலில் செய்யப்பட வேண்டும். ஜனாதிபதியை அவ்வாறு செய்யுமாறு கேட்டுக்கொள்கிறோம். மரண தண்டனை கைதிகளுக்கு மன்னிப்பு வழங்கும்போது, ரஞ்சன் ராமநாயக்க போன்ற பிரபலமான இளம் கலைஞரின் முழு எதிர்காலத்தையும் பாழாக்க அனுமதிப்பது மிகவும் நியாயமற்றது என்று நாங்கள் கருதுகிறோம். எனவே, நீதியை வழங்குமாறு நீதிபதி ரஞ்சன் ராமநாயக்கவை நாங்கள் அழைக்கிறோம். இதன் காரணமாக நாம் இரண்டு அரசாங்கக் கொள்கைகளைக் காண்கிறோம்.


அதே நேரத்தில், ஈஸ்டர் தாக்குதல் தொடர்பாக சட்டம் எப்படி அமல்படுத்தப்படும் என்பதில் தீவிர சந்தேகங்கள் உள்ளன. அந்த நிலைமை மிகவும் ஆபத்தானது. ஈஸ்டர் தாக்குதலின் கொடூரமான சதித்திட்டம், தாக்குதலை இயக்கிய மற்றும் பாதுகாத்த அனைவரையும் தண்டிக்கும் வரை அந்த சந்தேகம் இருக்கும்.


இன்று, இந்த நாட்டில் உள்ள கத்தோலிக்க தேவாலயம் கூட ஈஸ்டர் தாக்குதல் தொடர்பாக விஷயங்கள் எப்படி நடக்கிறது என்ற சந்தேகத்தை எழுப்பியுள்ளது. ஈஸ்டர் தாக்குதல் குறித்து ஆராய நியமிக்கப்பட்ட ஜனாதிபதி ஆணையத்தின் அறிக்கையை முழுமையாக வெளியிடுமாறு நாங்கள் அரசாங்கத்தை கேட்டுக்கொள்கிறோம். அவ்வாறு செய்வது பல சந்தேகங்களை போக்கும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம். இந்த சிக்கலை மேலும் தொடர விடாதீர்கள். நீதித்துறை மற்றும் உலகத்தால் கேலி செய்யப்பட்ட வெறுக்கத்தக்க முடிவுகளை அளித்த உபாலி அபேரத்ன கமிஷனை நாடாளுமன்ற புத்தகத்தில் வைத்திருப்பது உலக அவமானம் என்று நாங்கள் கருதுகிறோம்.


இந்த நாட்களில் மாகாண சபை மற்றும் உள்ளாட்சி தேர்தல்களை அரசியல் அரங்கில் நடத்துவது பற்றி பேசப்படுகிறது. அதற்கு முன், தேர்தல்கள் மற்றும் பிற கமிஷன்கள் அரசியல் பிடியிலிருந்து விடுவிக்கப்பட வேண்டும். அது இல்லாமல் மக்களின் நம்பிக்கையை மீட்டெடுக்க முடியாது. தேர்தல் காலத்தில் ஆளும் கட்சியின் நலனுக்காக மாநில வளங்களை விநியோகிக்க ஒரு திட்டம் விவாதிக்கப்படுகிறது.


பிராந்திய வளர்ச்சி என்ற பெயரில் நாட்டின் தேசிய செல்வத்தை மக்கள் பிரதிநிதிகள் அல்லாத அதன் செயற்பாட்டாளர்களிடம் ஒப்படைக்க முயற்சி நடக்கிறது. அதை அனுமதிக்கவே கூடாது. இதற்கு எதிராக முழு நாடும் எழுந்து நிற்க வேண்டும். மேலும், இந்த நாட்டில் உள்ள உயர் அதிகாரிகள் இந்த விஷயத்தில் தலையிட்டு இதுபோன்ற செயல்முறையைத் தடுக்க வேண்டும்.


எங்களுக்கு இதுவரை கிடைத்த அறிக்கைகளின்படி, விவசாயத்தில் பெரும் முறிவு ஏற்பட்டதாகத் தெரிகிறது. இது தொடர்பாக உடனடி நடவடிக்கை எடுக்கப்படாவிட்டால், எதிர்காலத்தில் நாட்டில் பஞ்சம் ஏற்படலாம். உரம் பயன்படுத்துவது மதிப்புமிக்க முடிவு என்றாலும், உலகில் எந்த நாடும் இதுபோன்ற உடனடி நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை. மற்றும் வெற்றி பெறவில்லை. இத்திட்டம் ஐந்தாண்டு திட்டத்துடன் செயல்படுத்தப்பட வேண்டும் என்பது அறிஞர்களின் கருத்து. 


மாவு, சர்க்கரை, எரிவாயு மற்றும் சிமென்ட் போன்ற அத்தியாவசிய பொருட்களின் விலைகள் குடிமகனை கடுமையாக பாதிக்கும் என்பதை அரசாங்கம் மனதில் கொள்ள வேண்டும். நாட்டின் பொருளாதாரத்தை வலுப்படுத்தவும், மக்களின் வாழ்க்கைத் தரத்தை மேம்படுத்தவும், வாழ்க்கைச் செலவைக் குறைக்கவும் உடனடி நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்படாவிட்டால், நாட்டில் பாரிய எதிர்ப்புகள் ஏற்படும் அறிகுறிகள் தென்படுகின்றன.


நாட்டின் அப்பாவி மக்களுக்கு அரசாங்கத்தால் அதிகாரம் வழங்கப்படுகிறது மற்றும் ஆட்சியாளர்கள் தங்கள் நலனுக்காக வேலை செய்வார்கள் என்ற மிகுந்த நம்பிக்கையுடன் நியமிக்கப்படுகிறார்கள். மாறாக, நாட்டின் தேசியச் செல்வத்தைக் கொள்ளையடிப்பதன் மூலம் அரசாங்கம் மக்களை ஒடுக்க முயற்சிக்கும் போதெல்லாம், அவர்களை ஆட்சியில் அமர்த்திய மக்கள் அதற்கு எதிராக எழுந்து நிற்கிறார்கள். அந்த நிலைமை உலக யதார்த்தம். யதார்த்தம் என்பதை புரிந்து கொள்ளாத ஆட்சியாளர்களின் தலைவிதியும் சோகமானது. குறைந்தபட்சம் இந்த நாட்டின் ஆட்சியாளர்கள் அந்த யதார்த்தத்தை இப்போது புரிந்து கொள்ள வேண்டும்.


கோவிட் கட்டுப்பாடு மற்றும் தடுப்பூசித் துறையில் இலங்கை பெரும் முன்னேற்றம் கண்டுள்ளது என்பதில் நாங்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறோம். இந்த நோக்கத்திற்காக தங்களை அர்ப்பணித்த அனைவருக்கும் எங்கள் மரியாதையையும் மரியாதையையும் செலுத்துகிறோம். தூய நோக்கத்துடன் நாங்கள் முன்வைத்த யோசனைகள் மற்றும் திட்டங்கள் அரசாங்கத்தின், குறிப்பாக ஜனாதிபதியின் கவனத்திற்கு கொண்டு செல்லப்படும் என்று நம்புகிறேன்.